Tư vấn Luật: Bố chuyển quyền sử dụng đất cho con cần thủ tục gì?

Hỏi: Gia đình tôi hiện đang ở trên 1 mảnh đất 280m2. Đứng tên sổ đỏ là bố tôi, sổ đỏ làm năm 2003 khi đó mẹ tôi còn sống. Năm 2010 mẹ tôi mất đi không để lại di chúc. Nay bố tôi muốn chuyển nhượng quyền sử dụng mảnh đất đang ở này cho con trai ông.

Bố mẹ tôi có 2 người con 1 trai + 1 gái. Nay cả 2 đều đã có gia đình riêng. Em gái không còn ở cùng nhà nữa. Vậy xin hỏi nhà tôi cần làm những thủ tục, giấy tờ gì để có thể thuận lợi chuyển tên sổ đỏ từ của bố tôi sang cho con trai ông.

  • Trả lời: Theo nội dung câu hỏi và căn cứ vào những quy định của pháp luật hiện hành:

Sổ đỏ do bố bạn đứng tên nhưng tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân nên đây là tài sản chung của bố mẹ bạn. Thời điểm 2003 khi mẹ bạn còn sống áp dụng quy định tại khoản 1 Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000.

Mẹ bạn mất vào năm 2010, không để lại di chúc. Di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật. Áp dụng quy định theo Điều 676 – BL DS 2005 Người thừa kế theo pháp luật gồm: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

mua-chung-cu-khach-san-110-cau-giay.jpg

>> Tham khảo: Các loại diện tích tại chung cư 110 Cầu Giấy – Cầu Giấy Center Point

Căn cứ theo các quy định trên, 1/2 di sản mẹ bạn để lại được chia thành 3 phần: bố bạn và anh em bạn, mỗi người 1 phần bằng nhau. Bố bạn chỉ có quyền định đoạt đối với ½ ngôi nhà.

Thủ tục chia di sản: Thủ tục khai nhận, phân chia di sản thừa kế được thực hiện tại các văn phòng công chứng căn cứ vào đơn yêu cầu và hồ sơ xin khai nhận thừa kế để ra thông báo niêm yết tại trụ sở UBND xã, phường nơi có tài sản hoặc nơi cư trú cuối cùng của người chết. Theo quy định của Điều 57 Luật Công chứng năm 2014 Để bố bạn có toàn quyền định đoạt đối với ngôi nhà đó thì anh em bạn đồng ý tặng cho phần tài sản trong khối di sản chung đó cho bố bạn. Bố bạn sẽ có quyền sở hữu, định đoạt toàn bộ di sản đó. Sau khi bố bạn có quyền sở hữu toàn bộ căn nhà đó thì bố bạn và bạn lập hợp đồng tặng cho căn nhà và tiến hành thủ tục đăng ký quyền sở hữu nhà ở mang tên bạn.
Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm.

>> Xem thêm: Sở hữu căn hộ chung cư 110 Cầu Giấy với 4 bước cơ bản